Đảng ủy Cục Hải quan Sơ kết Quy định về thực hiện trách nhiệm nêu gương
Sáng nay, 21/5/2024, Đảng ủy Cục Hải quan
tỉnh Nghệ An đã tổ chức Hội nghị sơ kết 05 năm thực hiện Quy định số 2993-QĐ/TU của Ban Thường vụ Tỉnh ủy và Kế hoạch
số 165-KH/ĐUK của Ban Thường vụ Đảng ủy Khối về thực hiện trách nhiệm nêu gương. Hội
nghị được tổ chức theo hình thức trực tiếp tại trụ sở Cục Hải quan tỉnh Nghệ An
và trực tuyến đến các chi bộ trực thuộc Đảng ủy.
Toàn cảnh
hội nghị tại điểm cầu chính
Đánh giá kết quả sau 5 năm triển khai, Đảng ủy, các chi bộ đã kịp thời chỉ đạo quán triệt học tập và cụ thể hóa Quy định số 2993-QĐ/TU của Ban Thường vụ Tỉnh ủy và Kế hoạch số 165-KH/ĐUK của Ban Thường vụ Đảng ủy Khối về trách nhiệm nêu gương một cách nghiêm túc; cán bộ, đảng viên đã thực hiện tốt việc nêu gương trong lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ chính trị. Làm tốt công tác quán triệt cho cán bộ, đảng viên qua các buổi sinh hoạt chi bộ. Nhận thức của các cấp ủy, người đứng đầu, của cán bộ, đảng viên về thực hiện chức trách nhiệm vụ được giao đã được nâng lên. Đưa nội dung về trách nhiệm nêu gương của cán bộ, đảng viên vào nội dung đăng ký, cam kết hằng năm để tổ chức thực hiện có hiệu quả. Hằng năm, trong chương trình kiểm tra, giám sát đã lồng ghép kiểm tra trách nhiệm người đứng đầu gắn với các nội dung nêu gương, việc thực hiện nghị quyết Trung ương 4 khóa XI, XII, Kết luận số 21-KL/TW về xây dựng, chỉnh đốn Đảng và hệ thống chính trị gắn với học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, việc kê khai tài sản,… từ đó, tạo được sự chuyển biến mạnh mẽ trong công tác xây dựng, chỉnh đốn Đảng; ý thức trách nhiệm trong thực hiện nhiệm vụ được giao, vai trò tiền phong gương mẫu của cán bộ, đảng viên được nâng lên. Cán bộ lãnh đạo các cấp, nhất là người đứng đầu đã thể hiện tính gương mẫu về tinh thần trách nhiệm, tận tụy với công việc, tích cực trong nghiên cứu, học tập, năng động, sáng tạo, tạo được sự đoàn kết thống nhất cao trong Đảng bộ, góp phần xây dựng và phát triển kinh tế, chính trị, văn hóa, xã hội, đảm bảo quốc phòng an ninh của địa phương...
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2818/quantritintuc20245/Diem cau cb638519037506582915.jpg)
Các đại biểu dự hội nghị
tại điểm cầu chi bộ Đội Kiểm soát Hải quan
Bên cạnh những kết quả đạt được, Hội nghị
đánh giá, trong quá trình thực hiện một số chi bộ, cán bộ, đảng viên chưa thể hiện đúng vai trò, trách nhiệm của mình
trong thực hiện nhiệm vụ được giao. Còn vi phạm quy định về trách nhiệm nêu gương, vi phạm
những điều đảng viên không được làm; còn tình trạng cán bộ, đảng viên nói chưa đi đôi với làm, sa sút
về phẩm chất đạo đức, lối sống, vi phạm pháp luật bị xử lý kỷ luật Đảng thậm chí bị khởi tố, xử
lý hình sự… gây dư
luận không tốt.
Qua Hội nghị, Đảng bộ Cục Hải quan tỉnh rút ra các bài
học kinh nghiệm: Các cấp uỷ cần
tập trung cao trong việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện từ khâu quán
triệt đến việc cụ thể hoá các nội dung nêu gương, có cách làm chủ động, sáng tạo
phù hợp với nhiệm vụ chính trị cụ thể của từng đơn vị. Tăng
cường công tác tuyên truyền, quán triệt nhằm nâng cao nhận thức cho cán bộ, đảng
viên nhằm thực hiện tốt trách nhiệm về nêu gương...
Kết luận hội
nghị, đồng chí Chu Quảng Hải – Bí Thư Đảng ủy, Cục Trưởng Cục Hải quan tỉnh Nghệ An đề nghị các cấp ủy Đảng cần tiếp tục quán triệt, tuyên truyền, phổ biến, giáo dục, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, nhất là người đứng đầu về thực hiện các quy định về trách nhiệm nêu gương, thực hiện tốt quy chế dân chủ ở cơ sở đảm bảo công tâm, công khai, minh bạch, khách quan, gắn với việc kiểm điểm và đánh giá, xếp loại chất lượng hằng năm đối với tập thể, cá nhân trong hệ thống chính trị; đảm bảo nguyên tắc tự phê bình và phê bình với tinh thần thẳng thắn, xây dựng, không "xuê xoa, dĩ hòa vi quý”; phát huy tinh thần dám nghĩ, dám làm, dám chịu trách nhiệm trong thực hiện nhiệm vụ chính trị; nâng cao hiệu lực, hiệu quả lãnh đạo, quản lý, thực thi công vụ.
Đồng chí Bí thư Đảng ủy Cục yêu cầu các đảng viên
cần tiếp tục nêu cao tinh thần trách
nhiệm, phát huy những kết quả đạt được, khắc phục nội dung còn hạn chế thực hiện tốt các nhiệm vụ theo kế hoạch của Đảng ủy; cán bộ, đảng viên cần
thực hiện trách nhiệm về nêu gương thường xuyên, liên tục. Đồng thời phát động các phong trào thi đua yêu nước, kịp thời biểu dương khen thưởng và nhân rộng các tập thể và cá nhân điển hình; thường xuyên làm tốt công tác kiểm tra, giám sát, sơ kết, tổng kết để rút kinh nghiệm,
nhân rộng những cách làm sáng tạo, mô hình mới.